Hướng dẫn đặt lệnh Stop Market, Market Close & Take Profit sàn Okex

admin

Administrator
Thành viên BQT
Khi giao dịch Crypto bằng đòn bẩy bằng Swap & Futures trên sàn Okex, chúng ta đặc biệt quan tâm tới việc đặt lệnh Stop Loss, Take Profit để giảm thiểu rủi ro và tối ưu hóa lợi nhuận.

PA Trading Team xin gửi tới bạn bài hướng dẫn chi tiết cách thức mở và đóng lệnh với giá thị trường.

CÁCH MỞ LỆNH VỚI GIÁ THỊ TRƯỜNG

Lệnh thị trường đã có mặt trên tất cả chuyên mục giao dịch của Okex bao gồm: Spot Trading, Margin Trading, Swap & Futures. Trong bài viết này, mình sẽ hướng dẫn bạn cách đặt lệnh trên mục Swap Trading (giao dịch BTC/USDT với đòn bẩy X100)

Bước 1: Bạn truy cập >> https://www.okex.com/derivatives/swap/usdt-btc

Sau đó, bạn chọn cặp giao dịch, nạp USDT hoặc coin vào đúng mục giao dịch. Ví dụ: bạn giao dịch cặp BTC/USDT và chọn mục USDT Margined Swap thì bạn cần nạp tiền từ quỹ sang đúng mục này.

Bước 2: Bạn nhấn vào mục Open (mở lệnh) và chọn lệnh Market như hình bên dưới.

Bước 3: Bạn điền số lượng contract hoặc BTC cần vào lệnh như hình bên dưới mình chọn vào 1 contract

(1 contract BTC tương ứng với khối lượng $100 đã tính đòn bẩy và chỉ $1 tiền vốn).

Mục 3: Bạn điều số lượng contract (hay hợp đồng) muốn vào lệnh, sau đó chọn open long hoặc open short nhé.

Open long là mở lênh mua khống với mức đòn bẩy đã cài đặt trước.

Open short là mở lệnh bán khống với mức đòn bẩy đã cài đặt trước.

Sau khi mở lệnh xong bạn kéo xuống dưới sẽ thấy thông số của lệnh đã mở ở mục Open Positions. Ví dụ, mình mở 1 contract long ở giá 5345.

CÁCH ĐÓNG LỆNH NGAY VỚI GIÁ THỊ TRƯỜNG

Để đóng lệnh với giá thị trường thi bạn có 2 cách sau:

Cách 1: Bạn kéo xuống dưới mục hiển thị lệnh đã vào và nhấn vào nút MKT Close All

Bạn điền số lượng contract muốn đóng ở mục Amt và nhấn MKT Close All, sau đó nhấn Ok để thực thiện đóng lệnh. Cái giá “Price” chỉ có tác dụng khi bạn đóng lệnh bình thường ở nút Close.

Cách 2: Bạn chọn mục đóng và chọn lệnh Market

Mục 1: Bạn chọn đóng lệnh

Mục 2: Bạn chọn lệnh đóng Market, hay đóng với giá thị trường hiện tại

Mục 3: Bạn chọn số lượng contract cần đóng.

Mục 4: Bạn chọn đóng long hoặc short mà bạn đã mở lệnh trước đó.

Lưu ý: màu sắc của 2 mục không giống với tên gọi. Ở đây đóng long lại là màu đỏ vì bản chất là bạn đã mua khống hợp đồng nên bây giờ muốn thoát lệnh thì phải bán lại cho người khác, đóng long tương ứng với lệnh bán nên sàn để màu đỏ. Tương tự đóng short lại để màu xanh.

Bạn lưu ý nhìn kỹ chữ trước nhấn lệnh nhé.

CÁCH ĐẶT LỆNH STOPLOSS TRÊN OKEX

Sau khi mở lệnh, bạn muốn cài SL (Stoploss) cho lệnh của bạn thì bạn thực hiện đặt 2 lệnh như sau:

+ Đặt lệnh SL (Stoploss) sàn Okex

Bạn nhấn vào mục đóng và chọn mục Stop

Mục 2: Bạn chọn loại lệnh là Stop để đóng lệnh giao dịch khi giá đạt tới một ngưỡng nào đó mà bạn đã xác định là cắt lỗ theo kế hoạch.

Mục 3: Trigger price (USDT) là giá kích hoạt lệnh tính theo USDT, tức là mức giá mà bạn muốn sàn đặt lệnh Stop loss cho mình. Bạn muốn đặt SL của bạn ở giá nào thì hãy điền giá đó vào mục 3 này.

Mục 4: Bạn nhấn vào chữ Market để sàn hiểu rằng lệnh của bạn sẽ được đóng ngay theo giá thị trường khi giá BTC chạm về giá trigger price mà bạn đã đặt ở phía trên.

Mục 5: Bạn điền số lượng contract muốn đóng lệnh ở giá kích hoạt đã đặt ở mục 3

Mục 6: Bạn nhấn vào Close long hoặc Close short để cài đặt SL cho lệnh long hoặc short mà bạn đã đặt trước đó.

Lưu ý: màu sắc của 2 mục không giống với tên gọi. Ở đây đóng long lại là màu đỏ vì bản chất là bạn đã mua khống hợp đồng nên bây giờ muốn thoát lệnh thì phải bán lại cho người khác, đóng long tương ứng với lệnh bán nên sàn để màu đỏ. Tương tự đóng short lại để màu xanh.

Sau khi cài đặt xong lệnh SL, bạn có thể vào mục Open Orders để xem lệnh đã được đặt sẵn. Ví dụ, mình đã cài SL cho lệnh long BTC x100 giá 6345, SL giá 6200

Bạn có thể hủy lệnh bằng cách nhấn vào nút Cancel.

CÁCH ĐẶT LỆNH TAKE PROFIT TRÊN OKEX

Cách đặt lệnh Take Profit tương tự như cách đặt Stoploss.

Bạn nhấn vào mục đóng và chọn loại lệnh là Stop

Mục 2: Bạn chọn loại lệnh là Stop để đóng lệnh giao dịch khi giá đạt tới một ngưỡng nào đó mà bạn đã xác định là chốt lãi theo kế hoạch.

Mục 3: Trigger price (USDT) là giá kích hoạt lệnh tính theo USDT, tức là mức giá mà bạn muốn sàn đặt lệnh Take profit cho mình. Bạn muốn đặt TP của bạn ở giá nào thì hãy điền giá đó vào mục 3 này.

Mục 4: Bạn nhấn vào chữ Market để sàn hiểu rằng lệnh của bạn sẽ được đóng ngay theo giá thị trường khi giá BTC chạm về giá trigger price mà bạn đã đặt ở phía trên.

Mục 5: Bạn điền số lượng contract muốn đóng lệnh ở giá kích hoạt đã đặt ở mục 3

Mục 6: Bạn nhấn vào Close long hoặc Close short để cài đặt TP cho lệnh long hoặc short mà bạn đã đặt trước đó.

Sau khi cài đặt xong lệnh TP, bạn có thể vào mục Open Orders để xem lệnh đã được đặt sẵn. Ví dụ, mình đã cài 2 lệnh SL, TP cho lệnh long BTC x100 giá 6345, SL giá 6200 & TP giá 6400

Bạn có thể hủy lệnh bằng cách nhấn vào nút Cancel.

VIDEO HƯỚNG DẪN QUÁ TRÌNH MỞ & ĐÓNG LỆNH VỚI GIÁ THỊ TRƯỜNG

Chúc mọi người giao dịch hiệu quả!